Đổi bằng lái xe quốc tế

1. Bằng lái quốc tế là gì? 

Giấy phép Lái Xe Quốc Tế là 1 bộ văn kiện chứng nhận được cấp bởi Hiệp hội ô tô Quốc Tế cho phép người điều khiển xe ô tô lưu hành trên các lãnh thổ quốc gia khác nhau.

Giấy phép lái xe quốc tế có hình dáng một quyển sổ có kích thước A6 (148 x 105cm) có ký hiệu bảo mật, bìa màu xám, những trang giấy bên trong màu trắng theo mẫu quy định. Các trang đầu ghi thông tin cơ bản, phạm vi sử dụng bằng tiếng Việt và tiếng Anh. Các trang sau là phần khai về người lái và phân hạng xe bằng các thứ tiếng Nga, Pháp, Tây Ban Nha. , có giá trị sử dụng ở 73 quốc gia phần lớn là các nước châu Âu và 5 nước khu vực Đông Nam Á (Việt Nam, Myanmar, Philippines, Thái Lan và Indonesia).

Người có giấy phép lái xe quốc tế phải mang theo người khi lái xe và xuất trình cùng giấy phép lái xe quốc gia trên lãnh thổ của các nước tham gia Công ước Vienna đồng thời tuân thủ pháp luật của nước sở tại. Giấy phép lái xe quốc tế có thể bị tước quyền sử dụng có thời hạn khi vi phạm quy định luật hiện hành nước sở tại nhưng không quá thời gian người lái xe rời khỏi nước đó.

Người có giấy phép lái xe quốc tế do các nước tham gia Công ước Vienna cấp khi điều khiển phương tiện cơ giới đường bộ trên lãnh thổ Việt Nam phải mang theo giấy phép lái xe và giấy phép lái xe quốc gia được cấp phù hợp với hạng xe điều khiển. Bằng lái xe quốc tế do Việt Nam cấp không có giá trị sử dụng trong lãnh thổ Việt Nam do đã có bằng lái quốc gia.

Đổi bằng lái xe quốc tế

2. Quy định về sử dụng bằng lái xe quốc tế

  • Căn cứ Nghị quyết số 141/NQ-CP ngày 31/12/2013 về việc gia nhập công ước năm 1968 về Giao thông đường bộ và Thông báo số 62/2014/TB-LPQT của Bộ Ngoại giao ngày 18 tháng 9 năm 2014, nhập công ước năm 1968 về Giao thông đường bộ chính thức có hiệu lực tại Việt Nam kể từ ngày 20 tháng 8 năm 2014. Như vậy, Việt Nam đã chính thức là thành viên của công ước năm 1968 về Giao thông đường bộ.
  • Khoản 2 Điều 1 Thông tư số 48/2014/TT-BGTVT sửa đổi, bổ sung một số điều của Thông tư số 46/2012/TT-BGTVT ngày 07 tháng 11 năm 2012 của Bộ trưởng Bộ Giao thông vận tải quy định về đào tạo, sát hạch, cấp giấy phép lái xe cơ giới đường bộ, có hiệu lực kể từ ngày 01 tháng 12 năm 2014 quy định :

“5. Người nước ngoài hoặc người Việt Nam cư trú ở nước ngoài có nhu cầu lái xe ở Việt Nam thực hiện như sau:

a)Nếu có giấy phép lái xe quốc gia phải làm thủ tục đổi sang giấy phép lái xe tương ứng của Việt Nam;

b)Nếu có giấy phép lái xe quốc tếdo cơ quan có thẩm quyền của các nước tham gia Công ước về Giao thông đường bộ năm 1968 cấp, còn thời hạn sử dụng thì được lái loại xe quy định đã ghi trong giấy phép lái xe mà không phải đổi sang giấy phép lái xe Việt Nam;

     Nội dung giấy phép lái xe quốc tế theo quy định tại Phụ lục 32 của Thông tư này;

c) Trường hợp điều ước quốc tế về giấy phép lái xe mà Việt Nam là thành viên có quy định khác thì áp dụng quy định của điều ước quốc tế đó.”

3. Điều kiện đổi bằng lái xe Việt Nam sang bằng lái xe quốc tế

* Điều kiện để được đổi bằng lái xe Việt Nam sang quốc tế:

  • Bằng lái xe Việt Nam còn hạn sử dụng
  • Có hộ chiếu hoặc chứng minh thư nhân dân còn hiệu lực;
  • File hình Chứng Minh 3 x 4;
  • Chữ ký của người làm bằng;
  • Có các số đo: Chiều cao, cân nặng, màu mắt.

Thủ tục hồ sơ chuyển đổi bằng lái xe Việt Nam ra quốc tế:

  • Bằng lái xe Việt Nam gốc còn hạn;
  • Chứng minh thư hoặc hộ chiếu photo;
  • 4 ảnh 3 x 4.

Đổi bằng lái xe quốc tế

4. Bằng lái xe do Việt Nam cấp có thể sử dụng ở hơn 70 quốc gia

  • Theo ông Quân – Vụ trưởng Vụ quản lý phương tiện – người lái, Tổng cục đường bộ cho biết, Bằng lái xe quốc tế do Việt Nam cấp có thể sử dụng ở hơn 70 quốc gia, phần lớn là các nước Châu Âu và 5 nước khu vực Đông Nam Á là Việt Nam, Myanmar, Philippines, Thái Lan và Indonesia. Các nước ở châu Á, châu âu điển hình là  : hàn quốc, nhật bản, nga, pháp ,anh, Úc,….
  • Theo thông tin được đăng trên mạng, một số công ty du lịch đã xây dựng dịch vụ và rao trên mạng, nhận đổi bằng lái xe quốc tế dùng được ở 192 nước, và bằng này được cấp tại Mỹ. Tuy nhiên, bằng này không có giá trị tại Việt Nam, nếu người nước ngoài muốn lái xe thì bắt buộc phải đổi sang bằng lái của Việt Nam. Còn Tổng Cục đường bộ chỉ cấp giấy lái xe quốc tế trong khuôn khổ Công ước Vienna mà Chính phủ đã ký kết. Các nước thành viên tham gia Công ước Vienna trước đây là 85 sau rút xuống còn 73.
  • Danh sách các nước được sử dụng giấy phép lái xe quốc tế do Việt Nam cấp:
  • Tuy nhiên, để sử dụng GPLX quốc tế đúng cách, một số điều kiện bắt buộc sau đây mà người dân cần chú ý:GPLX quốc tế do Chính phủ Việt Nam cấp không thể dùng ở trong nước để thay thế GPLX quốc gia. Khi ra nước ngoài học tập và công tác, người dân phải mang cùng lúc GPLX quốc tế và GPLX quốc gia còn hiệu lực để đối chiếu. GPLX quốc tế chỉ có hiệu lực tại nước ngoài khi có đủ hai loại giấy tờ này.Trong khi đó, với trường hợp người nước ngoài cư trú tại Việt Nam, nếu muốn điều khiển xe tại Việt Nam bắt buộc phải có GPLX do quốc gia của mình cấp cùng GPLX quốc tế (nếu đến từ nước tham gia Công ước Vienna) hoặc phải làm thủ tục đổi sang GPLX tương ứng của Việt Nam.

5. Để biết chi phí đổi bằng lái xe Việt Nam sang bằng lái xe quốc tế bạn liên hệ

  • TRUNG TẤM BẰNG LÁI XE HẠ ĐÌNH
  • Đ/C: SỐ 35 NGÕ 85 HẠ ĐÌNH, NGUYỄN TRÃI, THANH XUÂN , HÀ NỘI. ( Bạn đi tới 287 Nguyễn Trãi, rẽ vào là phố Hạ Đình)
  • LIÊN HỆ : 0971.745.094
  • EMAIL: BANGLAIXEHADINH@GMAIL.COM
Đổi bằng lái xe quốc tế
2.5 (50.84%) 179 votes
Chia sẻ:

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *