Giấy phép lái xe hạng A1 có thời hạn sử dụng hay không?

giấy phép lái xe hạng A1

Theo quy định, người lái xe máy phải có bằng lái, cụ thể là giấy phép lái xe hạng A1. Vậy giấy phép lái xe A1 là gì? Giấy phép lái xe hạng A1 có thời hạn sử dụng hay không? Cùng theo dõi bài viết dưới đây của chúng tôi để biết thêm thông tin bạn nhé!

Giấy phép lái xe A1 là gì?

Giấy phép lái xe hạng A1 (hay còn gọi là bằng lái xe A1) là chứng chỉ (giấy phép), được cơ quan có thẩm quyền cấp cho người đủ 18 tuổi trở lên điều khiển xe môtô hai bánh có dung tích xi lanh từ 50cm3 đến dưới 175cm3, người người khuyết tật điều khiển xe môtô ba bánh dùng cho người khuyết tật.

giấy phép lái xe hạng A1

Giấy phép lái xe A1 có thời hạn sử dụng hay không?

Theo khoản 1 Điều 17 Thông tư 12/2017/TT-BGTV quy định, giấy phép lái xe A1 không có thời hạn sử dụng. Tức là loại giấy phép này được phép sử dụng vĩnh viễn mà không cần phải gia hạn.

giấy phép lái xe hạng A1

Mặc dù không có thời gian và được sử dụng vĩnh viễn nhưng theo quy định mới nhất, từ nay cho đến năm 2020 tất cả mọi người đang sử dụng mẫu giấy phép lái xe hạng A1 cũ phải đổi sang giấy phép lái xe mẫu mới- thẻ cứng PET, đây là một loại thẻ nhựa vừa có độ bền rất cao lại vừa giúp các cơ quản có thẩm quyền quản lý dễ dàng hơn.

Việc đổi giấy phép lái xe hạng A1 sang thẻ cứng PET được thực hiện theo lộ trình như sau:

  • Đổi sang thẻ cứng trước 31/12/2016 nếu Giấy phép lãi xe được cấp trước năm 2003
  • Đổi sang thẻ cứng trước 31/12/2017 nếu được cấp trước năm 2004.
  • Nếu được cấp trước năm 2007 thì phải chuyển đổi trước 31/12/2018.
  • Nếu cấp trước năm 2010 thì phải chuyển đổi trước 31/12/2019.
  • Những trường hợp được cấp sau năm 2010 thì phải chuyển sang thẻ cứng trước ngày 31.12.2020.

Có cần thiết phải mang theo bằng lái xe A1 khi tham gia giao thông hay không?

Mang theo giấy phép lái xe A1 khi tham gia giao thông là việc làm cần thiết và bắt buộc. Điều này đã được quy định rõ tại điểm b khoản 2 Điều 58 Luật giao thông đường bộ 2008.

Khi bị cảnh sát giao thông kiểm tra và phát hiện người tham gia giao thông không mang theo bằng lái xe A1 thì sẽ tiến hành xử phạt vi phạm hành chính, cụ thể là phạt tiền với mức phạt từ 800 đến 1.200.000 ngàn đồng.

Với những thông tin trên chúng tôi tin bạn đã có câu trả lời cho câu hỏi: “Giấy phép lái xe hạng A1 có hạn sử dụng hay không?”. Nếu bạn đang có nhu cầu đổi bằng lái xe A1 sang thẻ PET hoặc thi bằng lái xe thì hãy liên hệ Trung tâm đào tạo lái xe Hạ Đình – một trong những địa chỉ đào tạo bằng lái xe uy tín, chuyên nghiệp nhất tại khu vực Hà Nội.

Xem ngay

Có giấy phép lái xe B1 được điều khiển những loại xe nào

Đôi nét giới thiệu về bằng lái xe B2

Giấy phép lái xe hạng A1 có thời hạn sử dụng hay không?
5 (100%) 3 votes

One thought on “Giấy phép lái xe hạng A1 có thời hạn sử dụng hay không?

  1. Kim Phụng says:

    Xin chào! Làm ơn cho tôi hỏi! Giấy phép lái xe của tôi A1 làm tháng 6 năm 2005 ! Vậy tôi có cần thiết thay đổi qua thẻ mới PET không? Cảm ơn rất nhiều!

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Website này sử dụng Akismet để hạn chế spam. Tìm hiểu bình luận của bạn được duyệt như thế nào.

Tư Vấn Miễn Phí